THAILAND BETTA NETWORK
กลับไปหน้ารายชื่อกระทู้ ตอบกลับ เริ่มโพส

ปลาเก่ง ปลาบ่อน ปลากัดเดิมพัน

แก้ไขล่าสุด sompon เมื่อ 2009-9-10 20:28

ลูก 75    ราคา 150 บาท

ลูกร้อย    ตัวละ 200  บาท

ลูกนอก   ตัวละ 500 บาท

ปลาป่าอีสานสายกัด  กัดทนเหมือนปลาหม้อ 3 ชม.แน่นอนครับผม ตัวเป็นป่าแต่เลือดข้างในเป็นหม้อครับผม  รับประกันความทนทาน  ปลาป่าผมขายตัวละ 300 บาทครับผม

หมายเหตุ   ปลาที่ขายเป็นปลาที่เช็คจากบ่อนปลาเรียบร้อยแล้วเป็นตัวดีครับผม เป็นเบอร์ที่ชนะในบ่อนไม่งั้นไม่นำมาขายที่ร้าน   เพราะพ่อของผมกัดในบ่อนปลาอย่างเดียวครับผม อยุ่ที่บ่อนบ้านแก้ววิลล่าซอยโรงไม่อัด  เพชรเกษม 48 ซึ่งบ่อนนี้เป็นบ่อนที่ปลาค่อนข้างแข็งครับผม ผ่านบ่อนนี้ได้กัดได้ทั่วราชอาณาจักรครับผม

ร้านอยู่ที่สนามหลวงสอง ตลาดธนบุรี  ชื่อร้านสมัยปลากัดครับผม  เน้นคุณภาพแน่นอนครับผม
การโอนเงินครับ   
          นายชุมพล  แดงประทีป  
           ธ.กรุงเทพ สาขาย่อยตลาดธนบุรีสนามหลวง 2
      บัญชีออมทรัพย์ เลขที่  8590012541 ขอบคุณมากครับ
                       โทร. 0874932473

โอนเงินแล้วรบกวนแจ้งทาง PM ด้วยครับ ลูกค้าขาจรรบกวนทิ้งเบอร์โทรไว้ด้วยครับผม
ลูกนอกพี่มีทุกสายพันธุ์เลยรึเปล่าครับ มีรูปให้ดูมั้ยครับ
ผมยังไม่ว่างถ่ายเลยครับผม ส่วนลูกนอกผมมี มาเลย์ร้อยนะครับผม  เวียดนามร้อยครับผม รูปขอเวลาอีกวันพรุ่งนี้จะถ่ายให้ดูนะครับผม
ลูก 75    ราคา 150 บาท เชื้อ75เป็นปลาอะไรเหรอครับ

ลูกร้อย    ตัวละ 200  บาท ปลากัดหม้อใช่ไหมครับสายไหนครับ

ลูกนอก   ตัวละ 500 บาท ปลากัดหม้อใช่ไหมครับสายไหนครับ
ลูกร้อยกับลูกนอก ต่างกันยังอ่ะครับ
แก้ไขล่าสุด gook เมื่อ 2009-9-12 22:23
ลูก 75    ราคา 150 บาท เชื้อ75เป็นปลาอะไรเหรอครับ

ลูกร้อย    ตัวละ 200  บาท ปลากัดหม้อใช่ไหมครับสายไหนครับ

ลูกนอ ...
ต้นฉบับโพสโดย karn เมื่อ 2009-9-12 08:30
ขออนุญาติตอบแทนคุณ sompon เลยละกันครับ
ปลาลูก 75 คือ เป็นปลาที่มีเชื้อลูกหม้อประมาณ 25% และปลาป่า 75% ครับ แก้มจะมีสีออกเขียวๆเด่นเรื่องกัดไวเหมือนปลาป่าและอึดเหมือนลูกหม้อ หรืออาจจะเรียกว่า ลูกหม้อแก้มเขียวก็ได้
ลูกร้อย คือปลากัดที่เกิดจากพ่อ-แม่ที่เป็นปลานำเข้า มาเพาะที่ไทยเกิด-โตที่ไทยเรียกว่าลูก 100% ครับ ไม่ว่าสายไหนก็เรียกเหมือนกัน เช่น มาเลย์ลูกร้อย เวียดนามลูกร้อย เป็นต้น
ลูกนอก คือปลาที่นำเข้ามาจากต่างประเทศเลย ไม่ว่าจะเป็น มาเลย์ สิงคโปร์ เวียดนาม อินโด ก็จะเรียกเหมือนกัน ปลาประเภทนี้เนื้อหนัง-เชิงกัดจะดีที่สุด และแพงที่สุดด้วย
ปลาลูก 75 คือ เป็นปลาที่มีเชื้อลูกหม้อประมาณ 25% และปลาป่า 75% ครับ แก้มจะมีสีออกเขียวๆเด่นเรื่องกัดไวเหมือนปลาป่าและอึดเหมือนลูกหม้อ หรืออาจจะเรียกว่า ลูกหม้อแก้มเขียวก็ได้
25%เป็นเชื้อปลากัดหม้อสายกัด แล้ว75%เป็นเชื้อปลาป่าอีสานหรือเปล่าครับ หรือเป็นเชื้อปลาป่าใต้/เหนือ/กลาง/มหาชัย
ตอบคุณ karn ครับ ลูก 75 ไม่ว่าจะเป็นเชื้อสายอะไรขอให้เป็นปลาป่า 75 % ก็เรียกเหมือนกันครับ แต่ส่วนใหญ่เค้าจะนิยม ใช้ปลาทางอีสานกับใต้สายกัดมาผสมครับ กัดเร็วมากๆ
พึ่งมาจากกระท่อมปลากัด สายกัดเยอะดี  รอหมดตัวเล่นก่อนนะครับ เดี๋ยวจะมาสั่งด้วย
รับทราบครับผม  ถ้าเก่งจริงๆกัดราคา เทเป็นพัน-หมื่นปลาของผมตัวละ 500 บาทครับผม
ในรูปโลโก้ใต้ชื่อพี่  ใครอะครับ น่าคุ้นๆจัง
เคยมีใคร  เอาป่าใต้ / ป่าอีสาน กัดกันมั้ยครับ  อยากรู้..ผล
เรียนคุณสุดใจ  ปัจจุบันนี้ ปลาป่าใต้ ปลาป่าอีสาน แบบแท้ๆจริงๆ แทบจะไม่มีเหลือแล้วครับ

เพราะในช่วง 30- 40 ปีมานี้ มีชาวบ้านเอาปลาหม้อมากัดกันตามหมู่บ้าน แล้วพอเบื่อ ก็จะปล่อย

ลงคูคลองหนองบึง แล้วมันก็จะไปผสมกับปลาป่าหลายต่อหลายรุ่น จนปนเปแทบจะมองไม่ออก

ว่าเป็นปลาหม้อหลงเหลืออยู่ แต่ในตัวปลาป่ามันมียีนส์ของปลาหม้ออยู่ไม่เท่ากัน บางตัวมี

ยีนส์ปลาหม้ออยู่ 10% บางตัว มี 20 % ดังนั้นเวลาเอามากัดแข่งกัน ตัวที่มียีนส์ปลาหม้อมากกว่า

จะได้เปรียบ เหมือนทุกวันนี้ เช่น ปลากัดเพชรบุรี มองด้วยตาเปล่าจะไม่รู้เลยว่ามีเชื้อปลาหม้อผสมอยู่

เพราะเขาใช้เวลาผสมกันเกือบชั่วอายุคน แต่ พอเอาไปกัดแข่งกัน ปลาลูกทุ่งแท้ๆเสร็จทุกราย

อย่างปลากัดอีสาน เช่นที่ขอนแก่น ก็ใช้วิธีนี้เหมือนกัน ... สรุปแล้ว ปลากัดลูกทุ่งแท้ๆ 100%

คงจะเหลือน้อยเต็มที ถ้าจะตรวจคงต้องใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ในการตรวจ หาดีเอ็นเอ

โครโมโซม หรือ ยืนส์ กันเลยทีเดียว...
เรียนคุณสุดใจ  ปัจจุบันนี้ ปลาป่าใต้ ปลาป่าอีสาน แบบแท้ๆจริงๆ แทบจะไม่มีเหลือแล้วครับ

เพราะในช่วง 30- 40 ปี ...
ต้นฉบับโพสโดย soda78 เมื่อ 2009-10-16 19:35
เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ
มีส่วนเป็นไปได้ เพราะหอยเชอรี่ยังเต็มทุ่งนาเลยหอยโข่งหายไปหมด ปลาทุ่งก้อน่าจะกลาบพันธุ์เพราะเชื้อปลาหม้อแรงกว่าปลาทุ่ง ต่อไปอาจจะไม่มีเลยคือสูญพันธุ์
กลับไปหน้ารายชื่อกระทู้
วีดีโอการเพาะหนอนจิ๋ว ไส้เดือนน้ำอบแห้ง การเพาะฟักอาร์ทีเมียเพื่อลูกปลา และ อาหารอื่นๆอีกมากมาย

คลิกดูข้อมูลเพิ่มเติมและสั่งซื้อ