THAILAND BETTA NETWORK
กลับไปหน้ารายชื่อกระทู้ ตอบกลับ เริ่มโพส

ส่งปลากัดไปต่างประเทศ เช่น USA ทำไงบ้างครับ

ผมมีปัญหาครับ จะต้องส่งไปให้เพื่อนนะครับ ทำไงครับทีนี้ไม่เคยทำ ลองค้าหาดูแล้ว บางคนก็แนะนำว่าส่ง EMS ธรรมดา บางคนบอกติดต่อ Transhipper แต่ก็ไม่มีรายละเอียด ไม่รู้ติดต่อที่ไหน
ใครทราบขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

มือใหม่จริง ๆ ข้างล่างเป็นคำถามที่เคยถามที่อื่น ๆ แต่ไม่ได้รับคำตอบเลยครับ

1.      1. หากว่าผมจะส่งปลากัดออกไปต่างประเทศ ต้องทำอย่างไรบ้าง มีเอกสารใดบ้างที่ผมต้องเตรียม
2.      2.  Transhipper ช่วยดำเนินการอย่างไรบ้าง
3.       3. ต้องมีการ pack สินค้าอย่างไร ต้อง pack เอง ใส่กล่องเหมือน ไปรษณีย์ หรือไม่ครับ
4.      4.  ปลาที่บรรจุอยู่ภายในจะถูก แกะออกไปปนกับปลาอื่น ๆ หรือไม่ครับ
5.       5.  เมื่อ Transhipper ส่งไปยังประเทศปลายทางแล้ว จะมีการดำเนินส่งต่อไปยังที่อยู่ของผู้รับปลายทางได้เลยหรือไม่
6.      6.  ผู้รับปลายทางมีค่าใช้จ่าย ใด ๆ หรือไม่ครับ
7.       7. ใช่เวลาในการจัดส่งประมาณกี่วันครับ ถึงผู้รับปลายทาง หน้าบ้านของเค้าเลย
8.       8. ค่าใช้จ่างที่ผมต้องจ่ายต่อตัว เป็นจำนวนเงินเท่าใดครับ รับทราบมาว่า 100 บาท ต่อ ตัว ข้อการแนะนำด้วยครับ
9.       9. ทาง Transhipper มีรอบการส่งอย่างไรครับ ส่งปลาได้ทุกวัน หรือ ทุกสัปดาห์ หรือ ทุกวันใด ๆ ของสัปดาห์นั้เน
10.   10. ผมต้องนำส่งปลาให้ Transhipper ในวันใด ต้องล่วงหน้ากี่วันครับ
11.   11. ผมสามารถติดตามได้หรือไม่ครับว่า ปลาเดินทางไปถึงไหนอย่างไร
12.   12. ผู้รับปลายทางสามารถติดตามได้หรือไม่ครับว่า ปลาเดินทางส่งไปถึงไหนอย่างไร
13.   13. สถานที่ที่ผมจะต้องเอาปลาไปส่งอยู่ที่ไหนครับ ผมอยู่ กรุงเทพฯ
14.   14. ผมคาดว่าผมจะต้องส่งปลา อย่างน้อย 3 – 5 ตัว ในสัปดาห์หน้าครับ อาจจะเป็น ใน 4 -5 วันข้างหน้าครับ
15.   15. อื่น ๆ อีกครับหากจำเป็นที่ผมจะต้องทราบ เพื่อเริ่มดำเนินการได้ และ ผมจำเป็นที่จะต้องอธิบายให้ผู้รับปลายทางทราบขั้นตอนด้วยครับ ผมต้องการความช่วยเหลือจากคุณ

1.
ส่งผ่านทรานชิปเปอร์ปลอดภัยกว่า เพราะส่งผ่าน ems โอกาสที่ปลาจะไม่ถึงสูงมาก จะส่งให้เพื่อนที่รัฐไหนล่ะครับ เดี๋ยวจะได้ให้ contact สำหรับติดต่อตัวแทนของทรานชิปเปอร์ที่อยู่ในโซนนั้นให้ครับ..
ขอบคุณครับ ตามที่ลองค้นหาดู จะมีชื่อของ คูณปรีชา ขึ้นมากเลยครับ เห็นว่าส่งได้ทั้งหมดใน อเมริกา และทวีปอื่น ๆ ด้วย ไม่ทราบว่าติดต่อท่านนี้่ได้หรือไม่ หรือมีท่านอื่น ๆ อีกนะครับ กะว่าจะมองดูที่เงื่อนไขที่ดีนะครับ เพื่อนอยู่ Texus นะครับ และก็ อยู่ Minisota ครับ และก็ Syndy ด้วยครับ
ผมส่งอีเมล์ อ.ปรีชาให้ทาง PM แล้ว ลองติดต่อกับอ.ปรีชาโดยตรงดูครับ
ขอบคุณครับ ได้คุยกันแล้วครับ ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากมาย ขอบคุณอีกครั้งครับที่ให้ความช่วยเหลือดูแล อบอุ่นจริง ๆ
กลับไปหน้ารายชื่อกระทู้
วีดีโอการเพาะหนอนจิ๋ว ไส้เดือนน้ำอบแห้ง การเพาะฟักอาร์ทีเมียเพื่อลูกปลา และ อาหารอื่นๆอีกมากมาย

คลิกดูข้อมูลเพิ่มเติมและสั่งซื้อ